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MAELEZO YA MRADI 
 

MRADI WA USIMAMIZI ENDELEVU WA MATUMIZI YA ARDHI YA BONDE LA ZIWA NYASA 
(SUSTAINABLE LAND MANAGEMENT OF LAKE NYASA CATCHMENT IN TANZANIA PROJECT) 

 
1. Utangulizi 

Bonde la Ziwa Nyasa ni Ziwa muhimu kwa maendeleo ya kiuchumi na kijamii kwa watu 
takribani zaidi ya Milioni moja wanaoishi kwenye bonde la ziwa hili. Ziwa hilo lina aina 
mbalimbali za bioanuai wakiwemo aina 800 za samaki ambao hawapatikani sehemu nyingine 
duniani. Hata hivyo, bioanuai hizo zinatishiwa kutoweka kutokana na matumizi yasiyo 
endelevu.  
  
Shughuli kubwa zinazofanywa na wakazi wa bonde la Ziwa Nyasa ni: kilimo, uchimbaji wa 
madini, uvuvi na usafirishaji wa mazao ya kilimo pamoja na maliasili zinazovunwa katika 
bonde hilo ziwani.  
 

2. Jina la mradi: 
Usimamizi wa Matumizi Endelevu ya Ardhi ya Bonde la Ziwa Nyasa (GEF ID 5691 – UNEP 
SUSTAINABLE LAND MANAGEMENT OF LAKE NYASA CATCHMENT IN TANZANIA) 
 

3. Lengo la mradi 
Mradi una malengo yafuatayo:-  

i. Kukabiliana na uharibifu wa mazingira katika bonde la Ziwa Nyasa ambao umetokana 
na shughuli za kibinadamu zisizo endelevu. Shughuli hizo ni pamoja na; kulima 
kandokando ya kingo za mito na vyanzo vya maji, kulima katika miteremko ya milima, 
kujihusisha na Uvuvi haramu unaohusisha matumizi ya zana zisizoruhusiwa kisheria, 
kuchoma moto ovyo, kukata miti ovyo kwa ajili ya mkaa na kuni  pamoja na kuchimba 
madini kwa njia isiyo endelevu.  
 

ii. Kuboresha maisha ya jamii inayozunguka bonde hilo kwa kufanya shughuli mbadala 
zinazozingatia hifadhi ya ardhi na mazingira zinazoboresha kipato, na hivyo 
kupunguza utegemezi mkubwa wa maliasili zilizopo katika bonde hilo.  

 
4. Shughuli za Mradi: 

Mradi unamaeneo “Components” (3) matatu ya utekelezaji ambayo ni:- 
i) Kuimarisha uwezo wa usimamizi endelevu wa ardhi katika eneo la Mradi. 

(Strengthening capacities at catchment level for SLM); 
ii) Kujumuisha mifumo ya usimamizi endelevu wa Ardhi katika Bonde (Integrated 

Catchment management through SLM systems); na 
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iii) Kuwezesha na kuhusianisha Sera na Mikakati ya Kitaasisi katika usimamizi wa 
Matumizi endelevu ya Ardhi katika Bonde la Ziwa Nyasa (Enabling Policy and 
Institutional Framework). 

Shughuli zinazofanyika katika Mradi wa Hifadhi ya Mazingira kulingana na maeneo matatu 
“components” ya utekelezaji ni:- 

Component 1: Kujenga uwezo katika hifadhi ya mazingira katika bonde la Ziwa Nyasa 
(Strengthening capacities at catchment level for SLM) 
 
Shughuli: 
1.1 Kubaini na kufanya tathmini ya shughuli za matumizi ya ardhi katika wilaya 

zilizokusudiwa (Conduct baseline mapping and assessment of land use activities 
in targeted districts); 

 
1.2 Kuwa na mpango bora wa matumizi ya ardhi katika bonde la Ziwa Nyasa 

(Catchment/Village land use plans developed); 

  
1.3 kuelimisha na kukuza uelewa kuhusu mbinu bora na endelevu za usimamizi wa 

ardhi (Awareness programme on sustainable land management practices 
developed and communities mobilized);  

 
1.4 Kujenga uwezo na kuimarisha Halmashauri zote za Wilaya zilizopo katika bonde la 

Ziwa Nyasa kuhusu usimamizi endelevu wa Bonde la Ziwa Nyasa (Capacity 
building and strengthening of district council on planning and catchment 
management); 

 
Component 2: Kuwa na mifumo jumuishi ya usimamizi bonde la Ziwa nyasa kwa 
kutumia mbinu endelevu za usimamizi ardhi (Integrated Catchment management 
through SLM systems) 
 
Shughuli: 
2.1 Kuhakikisha kilimo endelevu zinazingatiwa kwa kuhifadhi  na kutenga maeneo 

yanayolimwa (Land rehabilitation/ conservation/ protection measures implemented 
on cultivated land);  

 
2.2 Maeneo ya Ziwa yaliyoharibiwa na vyanzo vya maji yanakarabatiwa na kuhifadhiwa 

(Degraded lake catchment areas and water sources rehabilitated/conserved); 
 
2.3 Mbinu za kilimo bora cha hifadhi kutekelezwa katika ardhi inayofaa kwa kilimo 

(Techniques on conservation agriculture implemented on arable land); 
 

2.4 Njia mbadala ya kuongeza kipato kubainishwa na kutekelezwa (Alternative income 
generating activities identified and implemented); 
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2.5 Maeneo yaliyotelekezwa kutokana na shughuli za uchimbaji kukarabatiwa kwa 

kupandwa miti (Degraded Mined land rehabilitated through reforestation); na 
 

2.6 Mbinu za asili za kuhifadhi ardhi na mazao ya chakula kuendelezwa (Adoption of 
SLM practices and conservation of indigenous food crop varieties increased). 

 
Component 3: Uwezeshaji kwa mfumo wa Kisera na kitaasisi 
(Enabling Policy and Institutional Framework)  
 
 Shughuli: 
3.1 Kuhimarisha Utekelezaji wa sheria ndogo ndogo katika serikali za mitaa kwa ajili ya 

usimamizi wa bonde (Enforcement on by-laws for catchment management by local 
authorities); na 

 
3.2 Kuanzisha kamati za kisekta/kiwizara kusimamia bonde (Inter-ministerial committee 
on Lake Nyasa established). 

 
5. Maeneo Mradi unapotekelezwa: 

Mradi unasimamiwa na Ofisi ya Makamu wa Rais na utatekelezwa na Halmashauri za Wilaya 
tano (5) zilizoko kwenye Bonde la Ziwa Nyasa, pamoja na taasisi za Serikali na zisizo za 
Kiserikali. Halmashauri za Wilaya zinazoshiriki kutekeleza mradi huu ni pamoja na Ludewa, 
Kyela, Makete, Nyasa na Mbinga. Aidha, wadau wengine watakaoshiriki katika kutekeleza 
mradi huu ni pamoja na Chuo kikuu cha kilimo cha Sokoine (SUA); Tume ya Usimamizi wa 
Matumizi Bora ya Ardhi, Wizara ya Kilimo, Wizara ya Maji kupitia Bodi ya Maji ya Bonde la 
Ziwa Nyasa, Wizara ya Maliasili na Utalii pamoja na NGOs zinazojishughulisha na masuala ya 
hifadhi ya Mazingira zilizoko katika Bonde la Ziwa Nyasa. 

 


